Quay lại   Formula 1 Vietnam Fan Network - Đua xe Công Thức 1 > Formula 1 - Đua xe Công thức 1 > Formula 1 - START
Đăng ký Hỏi/Ðáp Danh sách thành viên Lịch Ðánh dấu diễn đàn đã đọc
Formula 1 - START Môn thể thao tốc độ nhất hành tinh

Xem kết quả thăm dò: Ai giành chiến thắng chặng mở màn mùa giải 2012???
Michael Schumacher 5 3.68%
Sebastian Vettel 32 23.53%
Fernando Alonso 38 27.94%
Lewis Carl Davidson Hamilton 36 26.47%
Kimi Matias Räikkönen 8 5.88%
Jenson Alexander Lyons Button 9 6.62%
Felipe Massa 3 2.21%
Mark Alan Webber 4 2.94%
Nico Erik Rosberg 1 0.74%
Others 0 0%
Voters: 136. You may not vote on this poll

Trả lời

Công cụ điều khiển Chế độ hiển thị
Cũ 02-16-2012, 11:30 PM
socbay's Avatar
socbay socbay đang offline
F1 Podium Performer

Đã cám ơn: 21
Được cám ơn 510 lần trong 174 bài

Dùng khí xả thổi nóng lốp không khả thi vì khi đã lốp nóng rồi làm sao ngắt? Vì không thể can thiệp vào ống xả, cũng không thể thêm flap để chỉnh hướng khí xả thì vì flap chuyển động là phạm luật, dùng 1 luồng khí để chỉnh cũng rất khó vì khí thoát khỏi ống xả có vận tốc lớn hơn khí trời rất nhiều. Cái này phải đố cụ Newey làm được mới hay.
Kers thì không liên quan gì đến nhiệt cả, khi đạp thắng thì động cơ sẽ nối vào máy phát điện cho pin kers, đà quay của động cơ sẽ nạp pin kers. Điều này cũng tăng hiệu ứng engine brake của xe, vì vậy xe nào đang chạy mà phải shutdown kers thì phải vất vả chỉnh lại brake balance.
Cũ 02-17-2012, 12:24 AM
BigSmOke's Avatar
BigSmOke BigSmOke đang offline
F1 Runner up

Đã cám ơn: 1,290
Được cám ơn 3,035 lần trong 716 bài

hok bik mùa này Vet sẽ đổi bao nhiêu cái mũ BH nữa đây
4 thành viên sau nói Cám Ơn với 'BigSmOke' vì bài viết hữu ích:
Cũ 02-17-2012, 08:38 AM
buonme's Avatar
buonme buonme đang offline
F1 Experienced Driver

Đã cám ơn: 198
Được cám ơn 163 lần trong 63 bài

Trích:
Viết bởi Mr.D_FRR Xem bài viét
vậy sao ko tận dụng 1 ít trong khối nhiệt khổng lồ đó để làm nong lốp hem?
giả sử 1 bộ phận(X) hấp thụ nhiệt (đủ tôt để chịu từng đó nhiệt thổi qua) biến 1 phần lượng nhiệt đó cung cấp cho KERS, phần nhiệt còn lại thổi qua lốp để làm nóng. Nhưng thiết nghĩ lường khí thải thổi quá nhanh nên X có lẽ không đủ thời gian để hấp thụ.
700 độ mà ko dùng vào đc việc thì trên xe f1 thì phí quá, bác nào bik thì cho ý kiến
Nếu muốn sử dụng nhiệt của khí thải mình nghĩ vẫn có thể làm được. Tuy nhiên, đi kèm với nó là 1 lô lốc các thiết bị, phụ kiện khác làm tăng khối lượng và sự phức tạp. Hiệu quả không bằng lợi ích nó mang lại nên chẳng ai dùng. Túm lại là: không khả thi
Cũ 02-17-2012, 09:01 AM
kebab's Avatar
kebab kebab đang offline
F1 Multiple Races Winner

Đã cám ơn: 0
Được cám ơn 2,036 lần trong 541 bài

Chưa nói đến cách thực hiện, nhưng với việc dùng khí thải để làm nóng lốp sẽ mang lại cái hại nhiều hơn. Bởi khí thải khi thổi vào lốp cũng sẽ chỉ làm nóng 1 phần của lốp, đặc biệt là phần bề mặt trong khi những lớp bên trong của lốp hoặc ngay cả phần về mặt không được khí thải thổi tới sẽ có nhiệt độ thấp hơn. Sự chênh lệch nhiệt độ đó trong khi lốp đang được vận hành sẽ dẫn đến hiên tượng "blister" của lốp và làm giảm grip.
4 thành viên sau nói Cám Ơn với 'kebab' vì bài viết hữu ích:
Cũ 02-17-2012, 09:30 AM
KhongBietDua's Avatar
KhongBietDua KhongBietDua đang offline
Formula 1 World Champion

Đã cám ơn: 4,480
Được cám ơn 5,523 lần trong 1,445 bài

Trích:
Viết bởi Mr.D_FRR Xem bài viét
đùng 1 phát zô ngay chặng 2 chơi Med w Hard thì nhà Fer ko hít khói mới lạ đó.
năm ngoái cứ có Med hay Hard là Fer thua, dù năm nay có cải tiến về lốp nhưng em ko nghĩ Fer đủ đô chơi w Mc RB.
Trích:
Viết bởi nayrzcent Xem bài viét
Qua 1 mùa hỏng bét với Med và Hard, giờ đây xe mới, lại có cả tháng Test, người ta phải làm cho chiếc xe thích nghi được với 2 loại lốp đấy. Nếu cứ như năm ngoái thì làm xe mới làm gì bác!
Trích:
Viết bởi BigSmOke Xem bài viét
em ko bik là năm nay liệu Fer đã cải thiện được vấn đề với lốp Med và Hard chưa, nhưng mà theo nhà em lượm lặt được thì ở Jerez vừa rồi test 4 ngày thì nhà Fer dành hết 3 ngày để test với lốp Med, và có lúc còn thử nghiệm cả hệ thống xả cho 1 phần luồng khí xả đi vào rear-brake và cắt tỉa hệ thống xả để tăng DF giúp làm nóng lốp tốt hơn thì phải
Test Jerez vừa qua, điều kiện đường đua nhiệt độ thấp, thấy các nhà xe đa số xài lốp trắng (không thấy xài "bạc" có lẽ không thích hợp)... lại còn nghe nói chơi "xe nặng"... vậy là "trăm-điều-khó" để xem xét cho nó đủ chi ly đây mà ! Đến khi ra trận dễ điều nào đỡ điều nấy !

thay đổi nội dung bởi: KhongBietDua, 02-17-2012 lúc 10:03 AM.
5 thành viên sau nói Cám Ơn với 'KhongBietDua' vì bài viết hữu ích:
Cũ 02-17-2012, 08:28 PM
quangtoan's Avatar
quangtoan quangtoan đang offline
F1 Runner up

Đã cám ơn: 1,012
Được cám ơn 935 lần trong 439 bài

29 day - 13h to go........................................

ĐỜI CƠ BẢN LÀ....BUỒN
Cũ 02-18-2012, 12:54 AM
BigSmOke's Avatar
BigSmOke BigSmOke đang offline
F1 Runner up

Đã cám ơn: 1,290
Được cám ơn 3,035 lần trong 716 bài

gửi các bác đoạn phim hoạt hình vui nhộn về chặng Úc 2011
3 thành viên sau nói Cám Ơn với 'BigSmOke' vì bài viết hữu ích:
Cũ 02-18-2012, 01:57 PM
taycoi's Avatar
taycoi taycoi đang offline
F1 Race Winner

Đã cám ơn: 192
Được cám ơn 498 lần trong 222 bài

[quote=nayrzcent;34469]Em cũng hy vọng nó ko thể tệ "hơn", nó thệ "như" mùa trước thôi là đã chịu không nổi rồi

@Bác Tay_coi: vẫn còn một đội cực kỳ danh tiếng nữa bác ạ, Williams, còn xếp trên cả Mclr về hào quang lịch sử, nhưng mà hàng gần chục năm nay không được cái nhất chặngrô/QUOTE]

Lịch sử và hào quang cũ thì ko chỉ có fer và mcl, nhưng về tiềm lực tài chính thì williams ko còn đủ sưc cạnh tranh nữa rôi. Mà yếu tố "đầu tiên" để làm nên thành công là xiền thôi bác ạ
Cũ 02-18-2012, 02:45 PM
bluesilhouettes's Avatar
bluesilhouettes bluesilhouettes đang offline
Formula 1 World Champion

Đã cám ơn: 955
Được cám ơn 3,920 lần trong 1,107 bài

Trích:
taycoi:
Lịch sử và hào quang cũ thì ko chỉ có fer và mcl, nhưng về tiềm lực tài chính thì williams ko còn đủ sưc cạnh tranh nữa rôi. Mà yếu tố "đầu tiên" để làm nên thành công là xiền thôi bác ạ
Em đồng ý với bác, ít tiền thì khó làm được việc lớn. Các đội ít tiền thì thỉnh thoảng vẫn làm vài quả đột biến nhưng về lâu về dài vẫn là chạy đua vũ trang phải cần tiền.

Mấy năm trước đây Renault đua hay thế, từ sau vụ giàn xếp, ông bầu bị cấm hành nghề, đội đua bị phạt trăm chai ( không biết SG hay Ken), tới giờ sinh khí vẫn chưa hồi phục được.
Phải đội lốt Lotus

Em vẫn luôn mong một ngày Renault sẽ trở lại và nhất là mùa này.
3 thành viên sau nói Cám Ơn với 'bluesilhouettes' vì bài viết hữu ích:
Cũ 02-18-2012, 07:32 PM
bluesilhouettes's Avatar
bluesilhouettes bluesilhouettes đang offline
Formula 1 World Champion

Đã cám ơn: 955
Được cám ơn 3,920 lần trong 1,107 bài

Trích:
Viết bởi socbay Xem bài viét
Dùng khí xả thổi nóng lốp không khả thi vì khi đã lốp nóng rồi làm sao ngắt? Vì không thể can thiệp vào ống xả, cũng không thể thêm flap để chỉnh hướng khí xả thì vì flap chuyển động là phạm luật, dùng 1 luồng khí để chỉnh cũng rất khó vì khí thoát khỏi ống xả có vận tốc lớn hơn khí trời rất nhiều. Cái này phải đố cụ Newey làm được mới hay.
Kers thì không liên quan gì đến nhiệt cả, khi đạp thắng thì động cơ sẽ nối vào máy phát điện cho pin kers, đà quay của động cơ sẽ nạp pin kers. Điều này cũng tăng hiệu ứng engine brake của xe, vì vậy xe nào đang chạy mà phải shutdown kers thì phải vất vả chỉnh lại brake balance.
Em nghe đâu sau này mấy đội cũng phải làm cái thu hồi nhiệt năng nữa, nhưng chắc là sau khi đổi thể thức động cơ sang GREEN. Càng ngày mấy con xe càng chậm, moment càng yếu, tới chừng đó thì cưỡi con F1 cũng dễ như INNOVA thì có mà nó chạy đầy đường.
Còn cái KERS thì giống động cơ Hybrid, moment hãm là do chính cái motor chuyển thành máy phát. Điện cho KERS thì em đoán nó ko dùng pin đâu, chắc là dùng super-capacitor, cái này nạp nhanh, xả nhanh, điện dung khỏi phải bàn, trong xe đạp điện giờ cũng chơi thứ này.
Các thành viên sau nói Cám Ơn với 'bluesilhouettes' vì bài viết hữu ích:
Trả lời

Bookmarks

Công cụ điều khiển
Chế độ hiển thị

Luật viết bài
Ban không thể tạo chủ đề mới
Bạn không thể viết bài trả lời
Bạn không thể đính kèm file
Bạn không thê sửa bài viết của bạn
BB code is Bật
Smilies đang Bật