Quay lại   Formula 1 Vietnam Fan Network - Đua xe Công Thức 1 > Formula 1 - Đua xe Công thức 1 > Formula 1 - START
Đăng ký Hỏi/Ðáp Danh sách thành viên Lịch Ðánh dấu diễn đàn đã đọc
Formula 1 - START Môn thể thao tốc độ nhất hành tinh

Xem kết quả thăm dò: Ai giành chiến thắng chặng mở màn mùa giải 2012???
Michael Schumacher 5 3.68%
Sebastian Vettel 32 23.53%
Fernando Alonso 38 27.94%
Lewis Carl Davidson Hamilton 36 26.47%
Kimi Matias Räikkönen 8 5.88%
Jenson Alexander Lyons Button 9 6.62%
Felipe Massa 3 2.21%
Mark Alan Webber 4 2.94%
Nico Erik Rosberg 1 0.74%
Others 0 0%
Voters: 136. You may not vote on this poll

Trả lời

Công cụ điều khiển Chế độ hiển thị
Cũ 02-18-2012, 10:50 PM
socbay's Avatar
socbay socbay đang offline
F1 Podium Performer

Đã cám ơn: 21
Được cám ơn 510 lần trong 174 bài

Thu hồi nhiệt động cơ em chưa nghe bao giờ cả, thu nhiệt từ đường xả thì hỏng luôn chu trình nhiệt động của động cơ rồi, còn thu nhiệt cuả khí thải sau khi ra khỏi đường xả thì làm thế nào nhỉ?
Các giải đua giờ toàn khoe dùng Green engine cho hợp thời thôi, chứ xem ra thì toàn 500-600hp, touring với rally cũng 200-300hp rồi, bọn American thì khỏi nói. Trong điều kiện lý tưởng để sinh ra 1 lượng P hp thì phải đốt loại nhiên liệu A 1 thể tích là v, trong thực tế thì phải dùng v + v' , công nghệ tiết kiệm càng tốt thì v' càng bé. Xe đua thì lúc nào chả phun thừa nhiên liệu, miệng ống xã rực lửa nhất là ban đêm, trời mưa âm u. F1 có chặng Sing là thấy được, ban ngày khó thấy vì lửa etanol không màu. Đã đua là phải đốt
Hihi theo em xe f1 hay innova xe nào cũng dễ lái, vấn đề là đua xe không phải là lái xe. It is pushing man and machine to their limit.

Ps: sáng mai (cn) 8h espn có live Nascar 2012 showdown.
Cũ 02-18-2012, 11:09 PM
nayrzcent's Avatar
nayrzcent nayrzcent đang offline
F1 Runner up

Đã cám ơn: 883
Được cám ơn 972 lần trong 407 bài

Trích:
Viết bởi socbay Xem bài viét
Hihi theo em xe f1 hay innova xe nào cũng dễ lái, vấn đề là đua xe không phải là lái xe.
Kết câu này của bác

RYN GRASS

Chính thức ký đơn ly dị với Scuderia Ferrari
Cũ 02-18-2012, 11:14 PM
BigSmOke's Avatar
BigSmOke BigSmOke đang offline
F1 Runner up

Đã cám ơn: 1,290
Được cám ơn 3,035 lần trong 716 bài

Trích:
Viết bởi bluesilhouettes Xem bài viét
đổi thể thức động cơ sang GREEN
chắc bác bluesilhouettes đang nói đến việc động cơ 2.4L V8 hiện nay sẽ bị thay thế bằng động cơ turbo 1.6L V6 trang bị KERS vào 2014 đây mà, theo em nghĩ thì động cơ mà "xanh" hơn thì hok thể mạnh bằng :d và cả tiếng máy cũng ko thể "quyến rũ" bằng nữa

Trích:
Although Fernando Alonso is one of the best F1 drivers ever, he can’t run against a V10 3.0l using his weaker V8. Luckily Fernando has lived the V10 era and he won a championship with the renault r25 (V10).
I think that the FIA is trying to convert F1 in F1.5 with stupid rules like decreasing power and aerodynamics. But I’m sure there’s a lot of people who wants back the F1.
This video is for those who think that V8 are almost as fast as V10
Ferrari – R.Barrichello 2004 V10 3.0
Ferrari – F.Alonso 2010 V8 2.4
2 thành viên sau nói Cám Ơn với 'BigSmOke' vì bài viết hữu ích:
Cũ 02-19-2012, 12:23 AM
BigSmOke's Avatar
F1 Runner up

em lụm được cái Video này hình như nói về việc làm nóng lốp sau bằng luồng khí thải từ hệ thống xả của RB8 có phải ko nhỷ :-? ngôn ngữ trong vid hình như là tiếng tây ban nha hay tiếng ý gì đấy em hỉu chết liền có bro nào có thể giải thik thêm về điều này ko ạ
Cũ 02-19-2012, 04:44 AM
bluesilhouettes's Avatar
bluesilhouettes bluesilhouettes đang offline
Formula 1 World Champion

Đã cám ơn: 955
Được cám ơn 3,920 lần trong 1,107 bài

Trích:
Thu hồi nhiệt động cơ em chưa nghe bao giờ cả, thu nhiệt từ đường xả thì hỏng luôn chu trình nhiệt động của động cơ rồi, còn thu nhiệt cuả khí thải sau khi ra khỏi đường xả thì làm thế nào nhỉ?.
trích từ link http://www.formula1.com/news/intervi...1/7/12241.html

Trích:
The clear need for the automotive industry to reduce emissions means energy management will increasingly become a key factor in the development of more efficient powertrains. Kinetic energy recovery is already applied in Formula One and the introduction of exhaust energy recovery will add another technology route to be explored. Formula One will also return to its role as a developer of turbo-charger technology. This research will have real-world benefits, contributing valuable knowledge that will be of use to future road car development.
Thu hồi năng lượng từ khí thải, cụ thể là nhiệt năng hay động năng thì chưa biết.
Nhưng thu hồi động năng của khí thải thì chắc không phải, chắc chắn làm giảm performance của khí động học / hiệu suất tổng thể nên em nghĩ chắc là nhiệt năng thôi.

Trích:
F1 có chặng Sing là thấy được, ban ngày khó thấy vì lửa etanol không màu
Lửa có sáng hay không là do nhiệt độ cháy, nếu vậy thì coi như bộ xả của F1 hơi bị Đúng là như thế thì nghe mới phê.

Trích:
Combustion engine specifications:
1600cc, V6
15000 rpm max
Direct fuel injection up to 500bar
Single turbocharger
Controlled fuel flow

Có cái này thì ae engineer phải tăng efficiency của động cơ thôi.

Energy recovery and storage systems specifications:
Kinetic, 120kW on the rear wheels
Exhaust energy recovery linked to the turbocharger
Các thành viên sau nói Cám Ơn với 'bluesilhouettes' vì bài viết hữu ích:
Cũ 02-19-2012, 07:48 AM
socbay's Avatar
socbay socbay đang offline
F1 Podium Performer

Đã cám ơn: 21
Được cám ơn 510 lần trong 174 bài

Trích:
Viết bởi bluesilhouettes Xem bài viét
trích từ link http://www.formula1.com/news/intervi...1/7/12241.html

Thu hồi năng lượng từ khí thải, cụ thể là nhiệt năng hay động năng thì chưa biết.
Nhưng thu hồi động năng của khí thải thì chắc không phải, chắc chắn làm giảm performance của khí động học / hiệu suất tổng thể nên em nghĩ chắc là nhiệt năng thôi.

Lửa có sáng hay không là do nhiệt độ cháy, nếu vậy thì coi như bộ xả của F1 hơi bị Đúng là như thế thì nghe mới phê.
Hệ thống đó gọi là turbocharge, tức là tăng áp suất khí, nhiên liệu nạp vào bằng máy nén chứ không chỉ hút tự nhiên bằng chân không, máy nén thường được dẫn động bằng các bộ turbine tận dụng vận tốc của khí xả. Việc này làm tăng công suất đc hơn khi không tăng nạp nạp vì phun vào nhiều chất cháy hơn. Cái này hình như ra đời trước em nữa, giờ xe tải chiếc nào cũng có.
Một hệ thống nữa gọi là supercharge, tức là bộ siêu nạp, nguyên lý tương tự như trên nhưng máy nén có nguồn động lực riêng. Cái này trong máy bay dùng động cơ piston thường có.
Lửa cháy ngoài ống xả là do phun thừa nhiên liệu nên vẫn còn nhiên liệu chưa cháy hết trong khí xả, khi ra ngoài khí trời gặp ngay oxy lại sẵn nhiệt độ cao nên phát cháy. Lửa etanol không màu dưới ánh sáng mặt trời nên khi nắng mạnh thì không thấy, chỉ ban đêm thấy thôi.
Cũ 02-19-2012, 09:22 AM
kebab's Avatar
kebab kebab đang offline
F1 Multiple Races Winner

Đã cám ơn: 0
Được cám ơn 2,036 lần trong 541 bài

Xin bổ xung thêm phần bác socbay đã nói đó là tăng lượng dung dịch khí nạp lên trên cùng một đơn vị thể tích nạp vào thông qua bộ tăng nạp.
Cũ 02-19-2012, 11:14 AM
BigSmOke's Avatar
F1 Runner up

Formula 1 2011/2012 - Lap Compilation Melbourne - Road to Melbourne

Các thành viên sau nói Cám Ơn với 'BigSmOke' vì bài viết hữu ích:
Cũ 02-19-2012, 06:58 PM
elguitaro elguitaro đang offline
F1 Rookie

Đã cám ơn: 36
Được cám ơn 1 lần trong 1 bài

các bác cho e hỏi game f1 online tạo tài khoản và chơi ntn nhỉ
Cũ 02-19-2012, 11:44 PM
BigSmOke's Avatar
F1 Runner up

em tìm đc 2 video để minh họa cho hệ thống turbocharge và supercharge mà bác socbay đề cập

Trích:
Hệ thống đó gọi là turbocharge, tức là tăng áp suất khí, nhiên liệu nạp vào bằng máy nén chứ không chỉ hút tự nhiên bằng chân không, máy nén thường được dẫn động bằng các bộ turbine tận dụng vận tốc của khí xả. Việc này làm tăng công suất đc hơn khi không tăng nạp nạp vì phun vào nhiều chất cháy hơn. Cái này hình như ra đời trước em nữa, giờ xe tải chiếc nào cũng có.
Một hệ thống nữa gọi là supercharge, tức là bộ siêu nạp, nguyên lý tương tự như trên nhưng máy nén có nguồn động lực riêng. Cái này trong máy bay dùng động cơ piston thường có.
Lửa cháy ngoài ống xả là do phun thừa nhiên liệu nên vẫn còn nhiên liệu chưa cháy hết trong khí xả, khi ra ngoài khí trời gặp ngay oxy lại sẵn nhiệt độ cao nên phát cháy. Lửa etanol không màu dưới ánh sáng mặt trời nên khi nắng mạnh thì không thấy, chỉ ban đêm thấy thôi.
Trả lời

Bookmarks

Công cụ điều khiển
Chế độ hiển thị

Luật viết bài
Ban không thể tạo chủ đề mới
Bạn không thể viết bài trả lời
Bạn không thể đính kèm file
Bạn không thê sửa bài viết của bạn
BB code is Bật
Smilies đang Bật