Quay lại   Formula 1 Vietnam Fan Network - Đua xe Công Thức 1 > Formula 1 - Đua xe Công thức 1 > Formula 1 - START
Đăng ký Hỏi/Ðáp Danh sách thành viên Lịch Ðánh dấu diễn đàn đã đọc
Formula 1 - START Môn thể thao tốc độ nhất hành tinh

Xem kết quả thăm dò: Ai tỏa sáng ở Singtel đây?
Vét teo 29 36.71%
Quéc Bơ 2 2.53%
Ha min tơn 15 18.99%
Bớt tơn 5 6.33%
A lôn xô 27 34.18%
Mát xa 1 1.27%
Các tay đua khác... 0 0%
Voters: 79. You may not vote on this poll

Trả lời

Công cụ điều khiển Chế độ hiển thị
Cũ 09-16-2011, 02:18 PM
Fanf1's Avatar
Fanf1 Fanf1 đang offline
F1 Podium Performer

Đã cám ơn: 434
Được cám ơn 436 lần trong 151 bài

Trích:
Viết bởi thuytram_dep Xem bài viét
Đi xem Singtel thì bác vyhachit nhớ mang theo bộ tai nghe in-ear nhé, chứ nếu không mang theo thì bị chặt 45SGD cho nút bịt lỗ tai (bán tại khu vực đua xe), hoặc tiếc tiền thì về nhà bị điếc tai lun...
Tiếng động cơ F1 khi đua tại khu Marina Bay này thật kinh khủng, các bác đứng cách đó khoảng 2km mà còn nghe tiếng động cơ văng vẳng bên tai; nếu đứng gần sát đường đua thì chừng 3 lap là bác bị điếc tai luôn (nếu không bịt tai bằng tai nghe in-ear hay nút bịt lỗ tai).
Dzụ này bác sai lầm,coi F1 mà bịt lỗ tai thì ngồi nhà mở TV lớn lên nghe chứ đi coi làm gì,coi ở Sin sướng nhất là được nghe tiếng động cơ đó,theo em thì khán giả đứng gần đường đua nhất so với các trường đua còn lại,chỉ có một hàng rào thép ngăn cách là tới mặt đường đua rùi,vả lại tiếng động cơ còn được dội lại nữa,đua phố mà,nghe rất phê,phê hơn coi ở đường đua nhiều,chỉ có mỗi tội quan sát ko được nhiều đoạn so với đường đua đc xây dựng thui,anh em ai đi coi ở Sing nếu tài chính cho phép thì thuê 1 cái TV cầm tay để xem diễn biến toàn đường đua,còn ko thì đứng gần ai đó có cái TV này coi ké cũng đươc
7 thành viên sau nói Cám Ơn với 'Fanf1' vì bài viết hữu ích:
Cũ 09-16-2011, 02:46 PM
Ericshella Ericshella đang offline
F1 Experienced Driver

Đã cám ơn: 105
Được cám ơn 212 lần trong 62 bài

Trích:
Viết bởi Fanf1 Xem bài viét
Thế những năm trước mỗi lần Ferrari vô địch chắc bác cũng đổ ra đường với cờ hoa và gõ trống ầm ầm nhỉ
Không đâu, vì em năm nay mới 14, mấy năm trước chỉ rủ bạn đi uống mừng thôi (fan Ferrari hết mà)
Mà chắc em trẻ nhất diễn đàn này nhỉ?
Các thành viên sau nói Cám Ơn với 'Ericshella' vì bài viết hữu ích:
Cũ 09-16-2011, 03:33 PM
hd3399's Avatar
hd3399 hd3399 đang offline
F1 Race Winner

Đã cám ơn: 2,976
Được cám ơn 926 lần trong 326 bài

Trích:
Viết bởi Preload Xem bài viét

...khoảng 71 lần chuyển số mỗi vòng,...
Gear changes per lap: 40

Source: BMW 2008

1 trong 2 thông tin trên không chính xác.

"."
Các thành viên sau nói Cám Ơn với 'hd3399' vì bài viết hữu ích:
Cũ 09-16-2011, 04:18 PM
h7979's Avatar
h7979 h7979 đang offline
F1 Runner up

Đã cám ơn: 2,648
Được cám ơn 3,880 lần trong 759 bài

Chính xác trong mục này chỉ là tương đối. Tuy nhiên theo mốc chuyển số ghi trên sơ đồ đường đua, 40 lần chuyển 1 vòng chạy là hơi ít.

Gởi các bạn 2 bảng thống kê về đường đua Marina Bay Singapore từ 2 trang tin khác nhau để cùng tham khảo

Mấy ai chinh chiến quay về cố hương
9 thành viên sau nói Cám Ơn với 'h7979' vì bài viết hữu ích:
Cũ 09-16-2011, 06:06 PM
thuytram_dep's Avatar
thuytram_dep thuytram_dep đang offline
F1 Podium Performer

Đã cám ơn: 1,310
Được cám ơn 318 lần trong 141 bài

Trích:
Dzụ này bác sai lầm,coi F1 mà bịt lỗ tai thì ngồi nhà mở TV lớn lên nghe chứ đi coi làm gì,coi ở Sin sướng nhất là được nghe tiếng động cơ đó,theo em thì khán giả đứng gần đường đua nhất so với các trường đua còn lại,chỉ có một hàng rào thép ngăn cách là tới mặt đường đua rùi,vả lại tiếng động cơ còn được dội lại nữa,đua phố mà,nghe rất phê,phê hơn coi ở đường đua nhiều,chỉ có mỗi tội quan sát ko được nhiều đoạn so với đường đua đc xây dựng thui,anh em ai đi coi ở Sing nếu tài chính cho phép thì thuê 1 cái TV cầm tay để xem diễn biến toàn đường đua,còn ko thì đứng gần ai đó có cái TV này coi ké cũng đươc
Bác đi Singtel để xem F1 chưa ? Kể cả đeo tai nghe in-ear rồi nhưng vẫn nghe được tiếng động cơ ầm ầm bên tai lun. Còn nếu bác không đeo tai nghe thì chừng 3 lap là chịu không nổi...
Cũ 09-16-2011, 08:39 PM
Fanf1's Avatar
Fanf1 Fanf1 đang offline
F1 Podium Performer

Đã cám ơn: 434
Được cám ơn 436 lần trong 151 bài

Trích:
Bác đi Singtel để xem F1 chưa ? Kể cả đeo tai nghe in-ear rồi nhưng vẫn nghe được tiếng động cơ ầm ầm bên tai lun. Còn nếu bác không đeo tai nghe thì chừng 3 lap là chịu không nổi...
Coi 2 năm liền rùi bác,nên mới dám phán vậy chứ,năm nay ko ghiền Singtel nữa,hehe,chắc mỗi người mỗi cảm nhận,nhưng em chắc chắn 1 điều nếu là dân nghiền F1 thì ko đeo tai nghe khi xem F1,đi coi ở Sin nếu bác để ý sẽ thấy tui tây nó ko thèm đeo 2 cuc cao su màu vàng vàng đâu,đa số dân châu Á mới xài thui à,mà phải công nhận tiếng động cơ chặng này so với các chặng khác khiếp thật,vì khán giả xem gần đường đua quá,mới đầu hơi hớp nhưng vài vòng thi quen và ghiền ngay chứ làm gì có chuyện chịu ko nổi,hehe
3 thành viên sau nói Cám Ơn với 'Fanf1' vì bài viết hữu ích:
Cũ 09-16-2011, 08:53 PM
Preload's Avatar
Preload Preload đang offline
F1 Race Winner

Đã cám ơn: 149
Được cám ơn 1,736 lần trong 368 bài

Trích:
Viết bởi Preload Xem bài viét

Singapore vẫn luôn là một đường đua khó khăn với các tay đua bởi những góc cua 90 độ và mặt đường gập ghềnh chạy sát tường rào. Đây là một thiết kế điển hình cho các đường đua nằm trên phố khi hầu như không có các khu vực bãi trống an toàn vì thế các tay đua phải tập trung trong suốt thời gian thi đấu nếu không muốn bị loại khỏi cuộc đua. Cũng như Monaco và Valencia, lốp xe cùng hệ thống khí động học là 2 nhân tố khách quan ảnh hưởng nhiều nhất tới sự thành bại của các tay đua. Mặt khác, cuộc đua diễn ra vào buổi tối bên cửa sông Singapore vì thế mặt đường sẽ bị ảnh hưởng bởi độ ẩm cũng như nhiệt độ đường đua thấp hơn thường lệ do thiếu sự nung nóng của ánh sáng mặt trời.

Một góc nhìn đường đua Singapore.

Với tốc độ trung bình 175 km/h, Singapore là một trong những chặng có tốc độ thấp nhất trong các cuộc đua F1 hiện nay, động cơ chỉ phải chạy hết ga trong khoảng 44% của một vòng đua dài 5,07km. Đoạn đường có tốc độ cao nhất, gần 300km/h nằm giữa Turn 5 và Turn 7 (đại lộ Raffles). Vì vậy quá trình thi đấu của các tay đua luôn luôn bị thay đổi liên tục do đó họ hầu như không có thời gian ngơi nghỉ trong suốt thời gian tham dự cuộc đua (khoảng 71 lần chuyển số mỗi vòng, nhiều nhất trong các chặng F1 hiện nay). Những đoạn đường dễ dàng vượt mặt nằm tại Turn 5, Turn 7 và khúc cua cuối. Cùng với Istanbul, Abu Dhabi và Interlagos, đây là một trong số hiếm hoi các đường đua chạy ngược chiều kim đồng hồ.

Hệ thống chiếu sáng trên đường đua

Trong suốt thời gian thi đấu, 108.423 mét dây cáp điện, 240 cột thép và khoảng 1.600 đèn chiếu sáng với tổng công suất 3.180 KW được sử dụng. Cuộc đua diễn ra vào buổi tối tạo điều kiện thuận lợi cho khán giả theo dõi qua truyền hình tại châu Âu cũng như tạo điểm khác biệt cho Grand Prix Singapore. Ngoài ra vòng quay Singapore Flyer (vòng quay cao nhất thế giới, độ cao 165m) nằm ngay sau khu vực pit cũng là một điểm nhấn cho quang cảnh đường đua.
Trích:
Viết bởi hd3399 Xem bài viét
Gear changes per lap: 40

Source: BMW 2008

1 trong 2 thông tin trên không chính xác.
Thông tin về chuyển số em phải tham khảo nhiều nguồn và đếm trên sơ đồ đường đua rồi mới dám post lên bác ạ. Trung bình tại Singapore, mỗi vòng các tay đua phải chuyển số tầm hơn 60 lần. Cái này em nghĩ tùy thuộc phải set-up của mỗi đội cũng như phong cách đua của từng người, cố định một con số sẽ là không hợp lý.
Con số 71 thì em lấy từ trang f1.com không hỉu có đúng ko nữa
Trích:
The Valencia Street Circuit requires 64 gear changes per lap; only Singapore requires more, with 71 changes per lap. This equates to over 3,648 changes per race, compared to a season average of 3100 gear changes. This means, on average, the drivers are changing gear once every 85 metres, compared to once every 61 metres in Monaco, or at the other extreme, once every 143 metres in Spa.
Trích:
Trích:
Coi 2 năm liền rùi bác,nên mới dám phán vậy chứ,năm nay ko ghiền Singtel nữa,hehe,chắc mỗi người mỗi cảm nhận,nhưng em chắc chắn 1 điều nếu là dân nghiền F1 thì ko đeo tai nghe khi xem F1,đi coi ở Sin nếu bác để ý sẽ thấy tui tây nó ko thèm đeo 2 cuc cao su màu vàng vàng đâu,đa số dân châu Á mới xài thui à,mà phải công nhận tiếng động cơ chặng này so với các chặng khác khiếp thật,vì khán giả xem gần đường đua quá,mới đầu hơi hớp nhưng vài vòng thi quen và ghiền ngay chứ làm gì có chuyện chịu ko nổi,hehe
Hai bác này sướng nhỉ, em đang cố gắng để dành tiền sang năm xem F1 tại Singapore cho bằng anh bằng em. Chứ vừa rồi sang đó vào dịp không đua, thấy cái đường đua toàn Altis với Vios chạy qua cầu Anderson đã thấy máu sôi sùng sục rồi

thay đổi nội dung bởi: Preload, 09-16-2011 lúc 09:00 PM.
7 thành viên sau nói Cám Ơn với 'Preload' vì bài viết hữu ích:
Cũ 09-17-2011, 11:41 AM
Mr.D_FRR's Avatar
Mr.D_FRR Mr.D_FRR đang offline
F1 Podium Performer

Đã cám ơn: 465
Được cám ơn 126 lần trong 67 bài

bác thaischumi có nói là khi nào quote thì nên xóa bớt hình ảnh của bài mình quote mà
đợi mấy cái hình đó chạy xong máy em bệnh luôn
2 thành viên sau nói Cám Ơn với 'Mr.D_FRR' vì bài viết hữu ích:
Cũ 09-17-2011, 05:17 PM
thuytram_dep's Avatar
thuytram_dep thuytram_dep đang offline
F1 Podium Performer

Đã cám ơn: 1,310
Được cám ơn 318 lần trong 141 bài

Trích:
Dân Sin sống gần khu Marina ghét cay ghét đắng cái trò F1 này, tất cả các Văn phòng ở gần đường đua đều off hết trong 1 tuần sự kiện F1, phần vì cấm đường (để làm đường đua), phần vì tiếng ồn động cơ F1 đua trên phố vào buổi tối kinh khủng quá.
Em còn quay clip bằng iPhone 3Gs của em 1 góc đường đua Singtel, hôm nào chia sẽ với các bác sau nhé !!!
Cũ 09-17-2011, 06:03 PM
Preload's Avatar
Preload Preload đang offline
F1 Race Winner

Đã cám ơn: 149
Được cám ơn 1,736 lần trong 368 bài

Ngoài lề một tẹo Pirelli vừa thông báo chủng loại lốp dùng cho GP Nhật Bản và GP Hàn Quốc. Theo đó tại Suzuka, các tay đua sẽ sử dụng lốp Trung bình và lốp Mềm (Ferrari lại cạp đất với lốp trung bình rồi). Còn tại Yeongam, lốp Mềm và Siêu mềm sẽ được Pirelli cung cấp.

Race Prime Option
Australia (Melbourne) Hard Soft
Malaysia (Sepang) Hard Soft
China (Shanghai) Hard Soft
Turkey (Istanbul) Hard Soft
Spain (Barcelona) Hard Soft
Monaco (Monte Carlo) Soft Super-soft
Canada (Montreal) Soft Super-soft
Europe (Valencia) Medium Super-soft
Great Britain (Silverstone) Hard Soft
Germany (Nurburgring) Medium Soft
Hungary (Hungaroring) Soft Super-soft