Quay lại   Formula 1 Vietnam Fan Network - Đua xe Công Thức 1 > Formula 1 - Đua xe Công thức 1 > Formula 1 - START
Đăng ký Hỏi/Ðáp Danh sách thành viên Lịch Ðánh dấu diễn đàn đã đọc
Formula 1 - START Môn thể thao tốc độ nhất hành tinh

Xem kết quả thăm dò: Ai tỏa sáng ở Singtel đây?
Vét teo 29 36.71%
Quéc Bơ 2 2.53%
Ha min tơn 15 18.99%
Bớt tơn 5 6.33%
A lôn xô 27 34.18%
Mát xa 1 1.27%
Các tay đua khác... 0 0%
Voters: 79. You may not vote on this poll

Trả lời

Công cụ điều khiển Chế độ hiển thị
Cũ 09-20-2011, 04:32 PM
Ericshella Ericshella đang offline
F1 Experienced Driver

Đã cám ơn: 105
Được cám ơn 212 lần trong 62 bài

Thôi anh Long cố nốt mấy GP nữa đi, khi nào Vettel vô địch chắc chỉ còn mấy bác nhăm nhe Predict no.1 còn predict, hoặc hết mùa rồi thì rảnh quá còn gì.
Mà em hỏi trong 1 lần vào pit có bao nhiêu nhân viên kĩ thuật tham gia, nhiệm vụ là gì, và cả nhóm người chuyên quan sát màn hình ở khu vực ngoài garage ấy, nhiệm vụ cũng là gì
Cũ 09-20-2011, 04:54 PM
kebab's Avatar
kebab kebab đang offline
F1 Multiple Races Winner

Đã cám ơn: 0
Được cám ơn 2,036 lần trong 541 bài

Trích:
Viết bởi Ericshella Xem bài viét
Mà em hỏi trong 1 lần vào pit có bao nhiêu nhân viên kĩ thuật tham gia, nhiệm vụ là gì, và cả nhóm người chuyên quan sát màn hình ở khu vực ngoài garage ấy, nhiệm vụ cũng là gì
Cùng đếm nhé:

mỗi lốp có 3 anh: 1 mở ốc, 1 tháo bánh cũ, 1 lắp bánh mới
2 anh jack-up cho mỗi đầu xe
1 anh lolipop man
1 anh cầm máy khởi động đề phòng xe chết máy (có một số đội thì anh jack-up sau kiêm luôn, khi thả jack thì chụp cái máy khởi động)
1 anh check tổng thể xe, thường đứng ngay gần tay đua
1 hoặc 2 anh dọn vật lạ bám ở cánh gió trước, trong 1 số trường hợp thì thay đổi góc đón gió của cánh trước khi có yêu cầu

Số lượng cụ thể ở mỗi đội mỗi khác nhau, tùy điều kiện thực tế, tuy nhiên các vị trí nhw jack-up, lolipop và thay lốp là không thể không có.

Đội ngồi ở pitwall thì bao gồm 2 race engineer của 2 tay đua, 1 bác strategist, bác technical diector (RBR là Newey, Ferrari giờ là Pat Fry), 1 bác telemetry engineer. Đội này nhận thông tin từ 1 đội khoảng 20 bác ngồi cắm mặt vào máy tính ở trong back gara...

Sơ sơ thế...

17 thành viên sau nói Cám Ơn với 'kebab' vì bài viết hữu ích:
Cũ 09-20-2011, 05:00 PM
Monza's Avatar
Monza Monza đang offline
F1 Experienced Driver

Đã cám ơn: 6
Được cám ơn 84 lần trong 37 bài

Trích:
Viết bởi kebab Xem bài viét

Số lượng cụ thể ở mỗi đội mỗi khác nhau, tùy điều kiện thực tế, tuy nhiên các vị trí nhw jack-up, lolipop và thay lốp là không thể không có.

cái anh cầm kẹo mút đó có mùa Fer cho đi nghỉ mát mà bác Bab
Cũ 09-20-2011, 05:21 PM
hd3399's Avatar
hd3399 hd3399 đang offline
F1 Race Winner

Đã cám ơn: 2,976
Được cám ơn 926 lần trong 326 bài

Trích:
Viết bởi Mr.D_FRR Xem bài viét
nghĩ chặng này cho 2zone DRS đi lúc Start với từ turn5-7 tuy có ngắn 1 tí.
Đến giờ vẫn chưa có thông báo chính thức về DRS zone nhỉ.

"."
Cũ 09-20-2011, 06:27 PM
x_men_naruto96's Avatar
x_men_naruto96 x_men_naruto96 đang offline
F1 Experienced Driver

Đã cám ơn: 335
Được cám ơn 104 lần trong 61 bài

Cái anh lolipop là cái anh cầm cái cây lên xuống khi tay đua vào pit à? Cho em hỏi luôn cái anh jack-up trước của Ferrari sau khi nâng đầu xe lên thì đứng qua 1 bên sau khi thay lốp xong thì chỉ cần thả cái cây xuống. Nhưng sao mấy đội khác k bắt chước kiểu thiết kế này? Với lại trong 2 chặng trước khi nghỉ giữa mùa thì em thấy pace của McL rất tốt, nhưng tại sao sau khi nghỉ xong thì xe McL lại xuống?
Cũ 09-20-2011, 06:38 PM
kebab's Avatar
kebab kebab đang offline
F1 Multiple Races Winner

Trích:
Viết bởi Monza Xem bài viét
cái anh cầm kẹo mút đó có mùa Fer cho đi nghỉ mát mà bác Bab
Cái này là khi họ dùng hệ thống đèn tín hiệu, tuy nhiên sau vài chặng thì lại đwa anh lolipop về dùng kết hợp.

Trích:
Viết bởi x_men_naruto96
Cái anh lolipop là cái anh cầm cái cây lên xuống khi tay đua vào pit à? Cho em hỏi luôn cái anh jack-up trước của Ferrari sau khi nâng đầu xe lên thì đứng qua 1 bên sau khi thay lốp xong thì chỉ cần thả cái cây xuống. Nhưng sao mấy đội khác k bắt chước kiểu thiết kế này? Với lại trong 2 chặng trước khi nghỉ giữa mùa thì em thấy pace của McL rất tốt, nhưng tại sao sau khi nghỉ xong thì xe McL lại xuống?
Nó đó bác. Cũng nhiều đội bắt chước thiết kế bộ jack có đội không, em nghĩ họ không làm theo hẳn phải có lý do của họ.

Về pace của Macca thì bác nói rõ hơn là ở chặng nào không vì em thấy sau kỳ nghỉ hè 4 tuần Macca tiến bộ nhiều chứ.
3 thành viên sau nói Cám Ơn với 'kebab' vì bài viết hữu ích:
Cũ 09-20-2011, 06:51 PM
x_men_naruto96's Avatar
x_men_naruto96 x_men_naruto96 đang offline
F1 Experienced Driver

Đã cám ơn: 335
Được cám ơn 104 lần trong 61 bài

Trích:
Về pace của Macca thì bác nói rõ hơn là ở chặng nào không vì em thấy sau kỳ nghỉ hè 4 tuần Macca tiến bộ nhiều chứ.
Macca tiến bộ nhưng em thấy so với 2 chặng trước khi nghỉ thì pace của 2 chặng mới đây thì bị thua RBR. Tại Monza thì em nghĩ tại setup speed straight của Macca thua Mercedes nên mới k vượt được bị tốp đầu bỏ xa. Còn tại Spa thì em thấy pace của Macca thua RBR với Fer. K bik e nhớ nghĩ đúng k nữa .

Nhắc lại 1 chút, tại Spa khi em coi race edit của FOM thì But thât là hên khi k 1 trúng mảnh vỡ của xe Renault (hay STR-e k nhìn rõ được) bay sượt ngang đầu, còn 1 vài cái thì trúng cánh gió trước. K thì bây h But ngày nào cũng ăn cháo r.

P/s: chặng này dự đoán wet race, vui rồi đây. Vừa night race, vừa mưa, vừa street race. Lắm đều thú vị!
3 thành viên sau nói Cám Ơn với 'x_men_naruto96' vì bài viết hữu ích:
Cũ 09-20-2011, 09:55 PM
phuncud phuncud đang offline
F1 Podium Performer

Đã cám ơn: 151
Được cám ơn 329 lần trong 106 bài

Trích:
Cùng đếm nhé:

mỗi lốp có 3 anh: 1 mở ốc, 1 tháo bánh cũ, 1 lắp bánh mới
2 anh jack-up cho mỗi đầu xe
1 anh lolipop man
1 anh cầm máy khởi động đề phòng xe chết máy (có một số đội thì anh jack-up sau kiêm luôn, khi thả jack thì chụp cái máy khởi động)
1 anh check tổng thể xe, thường đứng ngay gần tay đua
1 hoặc 2 anh dọn vật lạ bám ở cánh gió trước, trong 1 số trường hợp thì thay đổi góc đón gió của cánh trước khi có yêu cầu

Đội ngồi ở pitwall thì bao gồm 2 race engineer của 2 tay đua, 1 bác strategist, bác technical diector (RBR là Newey, Ferrari giờ là Pat Fry), 1 bác telemetry engineer. Đội này nhận thông tin từ 1 đội khoảng 20 bác ngồi cắm mặt vào máy tính ở trong back gara...

Sơ sơ thế...

Có quy định tối đa bao nhiêu người kô bác. Race vừa rồi RBR thậm chí cho 1 chú cầm jack xê-cua đứng đằng sau chú jack-up trước (giàu quá mà). Chắc sợ jack của chú kia gãy quá, nên cho xê-cua như thế.
Cũ 09-20-2011, 10:56 PM
kebab's Avatar
kebab kebab đang offline
F1 Multiple Races Winner

Trích:
Viết bởi phuncud Xem bài viét
Có quy định tối đa bao nhiêu người kô bác. Race vừa rồi RBR thậm chí cho 1 chú cầm jack xê-cua đứng đằng sau chú jack-up trước (giàu quá mà). Chắc sợ jack của chú kia gãy quá, nên cho xê-cua như thế.
Em không thấy có quy định nào về số người tối đa bác ạ. Tuy nhiên vì lý do chi phí nên pit crew cũng làm nhiều việc khác như 1 bác pit crew của Ferrari đồng thời là lái xe tải chở thiết bị của đội luôn.
Các thành viên sau nói Cám Ơn với 'kebab' vì bài viết hữu ích:
Cũ 09-21-2011, 06:37 AM
to limit's Avatar
to limit to limit đang offline
F1 Podium Performer

Đã cám ơn: 131
Được cám ơn 804 lần trong 206 bài

Có bạn nào giải thích cho mình với : Ở vị trí khi xe vào pit thường có 2 miếng kim loại dẻo gắn chặt dưới nền nhô lên khoảng 25 cm, khi xe vào phải quệt gầm xe lên nó . Vậy tác dụng của nó để làm gì.
Trả lời

Bookmarks

Công cụ điều khiển
Chế độ hiển thị

Luật viết bài
Ban không thể tạo chủ đề mới
Bạn không thể viết bài trả lời
Bạn không thể đính kèm file
Bạn không thê sửa bài viết của bạn
BB code is Bật
Smilies đang Bật
[IMG] đang Bật