Quay lại   Formula 1 Vietnam Fan Network - Đua xe Công Thức 1 > Formula 1 - Đua xe Công thức 1 > Công nghệ trên xe Công Thức 1
Đăng ký Hỏi/Ðáp Danh sách thành viên Lịch Ðánh dấu diễn đàn đã đọc
Công nghệ trên xe Công Thức 1 Bạn có biết rằng công nghệ trên Xe đua Công thức 1 trở nên lạc hậu chỉ sau 2 năm!!!

Trả lời

Công cụ điều khiển Chế độ hiển thị
Cũ 05-06-2012, 02:47 AM
Ferrari_F1 Ferrari_F1 đang offline
F1 Driver

Đã cám ơn: 38
Được cám ơn 13 lần trong 8 bài

Công nghệ F1 đáng sợ thật..... nốt đi bác keb ơi.
Cũ 05-06-2012, 12:34 PM
hd3399's Avatar
hd3399 hd3399 đang offline
F1 Race Winner

Đã cám ơn: 2,976
Được cám ơn 926 lần trong 326 bài

Bác Bab phân tích rất hay về ứng dụng của Coanda effect mà bác Dream đã đưa ra.

Tuy nhiên, bản thân vẫn còn 1 chút băn khoăn, lăn tăn dù đọc bài của bác đến mấy lần, đặc biệt là ở đoạn này:
Trích:
Viết bởi kebab Xem bài viét
........

Bức hình này thể hiện rất rõ mục đích thiết kế sidepod có hình dạng thon, vuốt về phía đuôi và hướng về diffuser. Chính thiết kế này khiến luồng gió đi về đúng "đích" của nó và với ống xả đặt tại sidepod, luồng khí được tiếp thêm nặng lượng qua đó thực hiện nhiệm vụ "hàn" mép diffuser và hiệu ứng EBD được tái hiện......
Không biết là do cách diễn giải của bác, hay là do tôi hiểu chưa hết ý của bác:

Thiết kế sidepod có hình dạng thon, vuốt về phía đuôi và hướng về diffuser để khiến luồng gió quanh sidepod bao gồm cả khồng khí từ ống xả (với ống xả đặt tại sidepod) đi về đúng "đích" của nó. Nghĩa là luồng khí xả lợi dụng và đi theo luồng gió quanh sidepod, mục đích là tránh thổi vào 2 lốp sau và tạo (1 ít) hiệu ứng EBD. EBD chỉ là hiệu ứng phụ trong luồng gió quanh sidepod thôi chứ nhỉ?

"."
2 thành viên sau nói Cám Ơn với 'hd3399' vì bài viết hữu ích:
Cũ 05-06-2012, 05:00 PM
kebab's Avatar
kebab kebab đang offline
F1 Multiple Races Winner

Đã cám ơn: 0
Được cám ơn 2,036 lần trong 541 bài

Trích:
Viết bởi hd3399 Xem bài viét
Không biết là do cách diễn giải của bác, hay là do tôi hiểu chưa hết ý của bác:

Thiết kế sidepod có hình dạng thon, vuốt về phía đuôi và hướng về diffuser để khiến luồng gió quanh sidepod bao gồm cả khồng khí từ ống xả (với ống xả đặt tại sidepod) đi về đúng "đích" của nó. Nghĩa là luồng khí xả lợi dụng và đi theo luồng gió quanh sidepod, mục đích là tránh thổi vào 2 lốp sau và tạo (1 ít) hiệu ứng EBD. EBD chỉ là hiệu ứng phụ trong luồng gió quanh sidepod thôi chứ nhỉ?
Cái này có lẽ do em diễn chưa hết ý bác ạ. Cụ thể thế này:

Ở racing speed luồng gió chạy quanh sidepod sẽ theo hiệu ứng Coanda mà bám theo sidepod đi về phía đuôi xe. Tuy nhiên đến khu vực này thì "năng lượng" của nó không còn được như ban đầu nên hiệu quả của nó tác động lên các chi tiết bị giảm. Nếu ta nhìn vào việc hình thành của các cơn bão thì khi đi qua các vùng biển ấm, nhiệt độ tại đây tiếp thêm năng lượng từ đó tạo thành bão, nôm na là vậy. Ở đây các luồng khí xả làm việc y chang như vậy, mục đích của nó là cấp thêm năng lượng cho các luồng khí để tăng hiệu quả của chúng. Vị trí của ống xả quyết định hiệu quả nói trên.

Việc luồng khí đi về đâu tùy thuộc vào triết lý của các đội. Như Macca, RBR hay Sauber hiện họ muốn đưa luồng khí đến khu vực mép diffuser trong khi Lotus hay Merc có vẻ như lại muốn thổi phầm beam wing. Chính mục đích này quyết định vị trí của ống xả.

Hiệu ứng EDB chính là cố tạo ra exhaust blown diffuser như hồi 2011 thông qua hiệu ứng Coanda.

Hy vọng phần diễn dải trên rõ ràng hơn nhưng nếu bác cần đi vào chi tiết phần nào thì bác cứ lên tiếng.
7 thành viên sau nói Cám Ơn với 'kebab' vì bài viết hữu ích:
Cũ 05-06-2012, 11:41 PM
acientgear's Avatar
acientgear acientgear đang offline
F1 Race Winner

Đã cám ơn: 299
Được cám ơn 943 lần trong 205 bài

Bác kebab e không rõ bác làm nghề j nhưng mà bác mà chuyển sang bình luận F1 để cho dân có chuyên môn xem đảm bảo được yêu mến nhất trong giới bình luận thể thao của Việt Nam .Phương tiện khó phân tích nhất của F1 là những chú ngựa đều được bác kebab phân tích cụ thể.Bác nào học Vật lý đại cương hoặc Vật lý phổ thông mà đọc xong bài phân tích trên cũng phải mở to miệng và nói 1 câu: TUYỆT
Cũ 05-07-2012, 12:40 AM
Mr.D_FRR's Avatar
Mr.D_FRR Mr.D_FRR đang offline
F1 Podium Performer

Đã cám ơn: 465
Được cám ơn 126 lần trong 67 bài

em có thằng bạn mê Vật Lí mà hỏi nó về khí động học thì nó còn phải gọi em bằng sư huynh (nó mê mấy thứ bên hạt nhân) dù rằng em dốt vật lí nhất trong 3 môn thi đh

cái vụ nhờ bác Bab làm BLV F1 mùa trc đã có đả động đến r` nhưng bác Bab xin khớt với lại bon hctv chiếu f1 r

xem F1 phải có ai bình luận về mấy cái bộ phận trên xe chứ coi ko mà ko hiểu vì sao chặng trc team này bá đạo mà chặng này "sèo"
Cũ 05-07-2012, 01:11 AM
bluesilhouettes's Avatar
bluesilhouettes bluesilhouettes đang offline
Formula 1 World Champion

Đã cám ơn: 955
Được cám ơn 3,920 lần trong 1,107 bài

Chưa được thấy mặt mũi cũng như nghe giọng bác kebab --> . Mong sớm được nghe bác bình luận cho F1. Mà F1 1 người bình luận đâu có hay, phải có 2 ông nói qua nói lại nghe mới vui. Nếu đã chọn kebab thì phải chọn thêm 1 ông fan MC hay RBR là vui. Lúc đó tha hồ cười vì bác kebab sẽ bị chọc quê mà nói lại không được.( fan FER nó buồn thế đấy). Đề cử thêm bác khongbietdua--> ...
Cũ 05-07-2012, 10:28 AM
KhongBietDua's Avatar
KhongBietDua KhongBietDua đang offline
Formula 1 World Champion

Đã cám ơn: 4,480
Được cám ơn 5,523 lần trong 1,445 bài

Trích:
Viết bởi bluesilhouettes Xem bài viét
Chưa được thấy mặt mũi cũng như nghe giọng bác kebab --> . Mong sớm được nghe bác bình luận cho F1. Mà F1 1 người bình luận đâu có hay, phải có 2 ông nói qua nói lại nghe mới vui. Nếu đã chọn kebab thì phải chọn thêm 1 ông fan MC hay RBR là vui. Lúc đó tha hồ cười vì bác kebab sẽ bị chọc quê mà nói lại không được.( fan FER nó buồn thế đấy). Đề cử thêm bác khongbietdua--> ...
Chỉ nội cái chuẩn "xanh xanh" là nhà em botay.com rồi! Nhà em lắm mồm nhưng bé gan, lại mù kỹ thuật; bộ nhớ, CPU, video card... thì như cái máy 486... bình gì nổi mà bình !!! Đa tạ Bác có lòng mà nhắc tới !
Cái đề nghị 1 vị trí chuẩn nhất cho Bác kebab là MOD của chuyên trang kỹ thuật tại 4rum chúng ta. Bác ý sẽ bình luận, phân tích... tiền kỳ & hậu kỳ từng chặng đua, từng cải tiến (kể cả cải lùi !!!) kỹ thuật của từng đội đua, từng con xe.

thay đổi nội dung bởi: KhongBietDua, 05-07-2012 lúc 11:30 AM.
3 thành viên sau nói Cám Ơn với 'KhongBietDua' vì bài viết hữu ích:
Cũ 05-07-2012, 12:25 PM
bluesilhouettes's Avatar
bluesilhouettes bluesilhouettes đang offline
Formula 1 World Champion

Đã cám ơn: 955
Được cám ơn 3,920 lần trong 1,107 bài

Cái màu xanh đó là em giả sử từ giờ tới cuối mùa FER toàn lẹt đẹt theo sau. 2 người thì chỉ cần 1 người biết kỹ thuật là đủ, 2 người biết chỉ làm cho cái TV thêm ồn thôi.
Trả lời

Bookmarks

Công cụ điều khiển
Chế độ hiển thị

Luật viết bài
Ban không thể tạo chủ đề mới
Bạn không thể viết bài trả lời
Bạn không thể đính kèm file
Bạn không thê sửa bài viết của bạn
BB code is Bật
Smilies đang Bật
[IMG] đang Bật