Quay lại   Formula 1 Vietnam Fan Network - Đua xe Công Thức 1 > Formula 1 - Đua xe Công thức 1 > Công nghệ trên xe Công Thức 1
Đăng ký Hỏi/Ðáp Danh sách thành viên Lịch Ðánh dấu diễn đàn đã đọc
Công nghệ trên xe Công Thức 1 Bạn có biết rằng công nghệ trên Xe đua Công thức 1 trở nên lạc hậu chỉ sau 2 năm!!!

Trả lời

Công cụ điều khiển Chế độ hiển thị
Cũ 07-18-2011, 06:52 PM
F1_Dreams_F1's Avatar
F1_Dreams_F1 F1_Dreams_F1 đang offline
Changed & Chances

Đã cám ơn: 3,216
Được cám ơn 3,437 lần trong 941 bài

Trích:
Viết bởi kakathinh1911 Xem bài viét
Cho em mạn phép hỏi là xe F1 có chân côn không hả mấy bác???
Có côn nhưng không được bố trí dùng bằng chân, (côn được điều khiển bằng tay, nằm phía sau vô lăng)

Chân chỉ điều khiển phanh và ga thôi,

Chúc bạn vui

Massa: “If I felt I’d lost Ferrari’s support I would quit” - 20110906
“Nothing, I am exactly the same,” says the 30 year old Brazilian. “It is true that I have not got the results since then, but I have the same ambition and determination.”
Cũ 07-18-2011, 07:00 PM
kakathinh1911's Avatar
kakathinh1911 kakathinh1911 đang offline
F1 Experienced Driver

Đã cám ơn: 471
Được cám ơn 504 lần trong 113 bài

Trích:
Viết bởi F1_Dreams_F1 Xem bài viét
Có côn nhưng không được bố trí dùng bằng chân, (côn được điều khiển bằng tay, nằm phía sau vô lăng)

Chân chỉ điều khiển phanh và ga thôi,

Chúc bạn vui

Bên phả vô lăng là số tiến, bên trái vô lăng là số lùi phải không bác. Thế là côn tự động hả bác??
Cũ 07-18-2011, 07:23 PM
thaischumi's Avatar
thaischumi thaischumi đang offline
K.I.A

Đã cám ơn: 9,443
Được cám ơn 8,329 lần trong 2,000 bài

Trích:
Bên phả vô lăng là số tiến, bên trái vô lăng là số lùi phải không bác. Thế là côn tự động hả bác??
Hộp số bán tự động (tức là không tự lên xuống số như chơi game được), tay đua chỉ phải gạt cần số sau vô lăng thôi.

Tìm hiểu thêm: http://www.f1technical.net/articles/66
3 thành viên sau nói Cám Ơn với 'thaischumi' vì bài viết hữu ích:
Cũ 07-19-2011, 11:16 AM
oasiss oasiss đang offline
F1 Driver

Đã cám ơn: 7
Được cám ơn 11 lần trong 8 bài

Trích:
1 cần tăng số 1 cần giảm số, còn bên nào thì tay đua nào thích kiểu gì người ta sẽ làm kiểu đó
Cũ 07-19-2011, 05:47 PM
hd3399's Avatar
hd3399 hd3399 đang offline
F1 Race Winner

Đã cám ơn: 2,976
Được cám ơn 926 lần trong 326 bài

in F1 terms, the clutch is a paddle on the steering wheel, on-board computer give a signal to hydraulic actuator, and the compressive force on the clutch plates is released and the plate that is connected to the engine can spin freely, while the one attached to the driveshaft and gear wheels in the gearbox remains still. This allows a new gear to be selected before the clutch pedal is let free, and the pressure on the clutch plates holds them together once again. Same happened when onboard computer give a command to open a clutch during gear change.

In the world of the F1 semi-automatic and seamless gearbox's, of course, there is no need for the driver to even think about this – everything is electronically controlled! All the driver is required to do is to pull gearshift paddle on the back of the steering wheel when he wants to change up or down a gear, and the electronics controlling the gearbox and clutch do the rest. The advantages here, over and above the fact that the driver can keep his hands on the wheel at all times, is that the whole process can be done in a split second (much quicker than a manual clutch could be operated) and also that the wear on the clutch pads is less because it is never held half-on, and so this increases reliability.

(Technical F1 - dictionary)

Tay đua chỉ bóp côn khi chuẩn bị xuất phát và khi dừng xe thôi.
Còn khi đang chạy thì không cần, bởi vậy khi trả về số thấp thì đó cũng có thể gọi là phanh số - phanh động cơ.

thay đổi nội dung bởi: hd3399, 07-19-2011 lúc 05:57 PM.
5 thành viên sau nói Cám Ơn với 'hd3399' vì bài viết hữu ích:
Cũ 10-22-2013, 09:14 PM
BruceLee's Avatar
BruceLee BruceLee đang offline
Moderator

Đã cám ơn: 2,736
Được cám ơn 5,249 lần trong 529 bài

Video tương tác mổ xẻ xe F1 của Sauber trên Youtube:

3 thành viên sau nói Cám Ơn với 'BruceLee' vì bài viết hữu ích:
Trả lời

Bookmarks

Tags
aerodynamic, brake, cờ hiệu, engine, flag, helmet, khí động học, lốp, mũ bảo hiểm, phanh, tìm hiểu, tyre, động cơ

Công cụ điều khiển
Chế độ hiển thị

Luật viết bài
Ban không thể tạo chủ đề mới
Bạn không thể viết bài trả lời
Bạn không thể đính kèm file
Bạn không thê sửa bài viết của bạn
BB code is Bật
Smilies đang Bật
[IMG] đang Bật
HTML đang Tắt

Múi giờ GMT. Bây giờ là 08:15 PM.